Thuốc Biragan (Paracetamol) Công dụng và cách dùng

0
1641
Thuoc-Biragan-Paracetamol-Cong-dung-va-cach-dung

Thuốc Biragan là thuốc điều trị đau đầu, đau cơ, viêm khớp. Tại bài viết này, Thuốc Đặc Trị 247 cung cấp các thông tin chuyên sâu về thuốc. Một sản phẩm nổi bật trong danh mục thuốc bệnh lý giảm đau, hạ sốt được đội ngũ bác sĩ và dược sĩ của chúng tôi tin dùng.

Thông tin thuốc Biragan

  • Tên Thuốc: Biragan
  • Số Đăng Ký: VD-24392-16
  • Hoạt Chất: Paracetamol
  • Dạng Bào Chế: Viên nén sủi
  • Quy cách đóng gói: Hộp 4 vỉ x 4 viên; hộp 12 vỉ x 2 viên
  • Hạn sử dụng: 24 tháng
  • Công ty Sản Xuất: Công ty cổ phần Dược-TTBYT Bình Định (498 Nguyễn Thái Học, P. Quang Trung, TP. Quy Nhơn, Bình Định Việt Nam)
  • Công ty Đăng ký: Công ty cổ phần Dược-TTBYT Bình Định

Xem thêm các bài viết liên quan đến khớp: Viêm Khớp

Thuốc Biragan là gì?

Thuoc-Biragan-Paracetamol-Cong-dung-va-cach-dung
Thuốc Biragan điều trị đau đầu, đau cơ, viêm khớp

Biragan là thuốc thuộc về một nhóm gọi là thuốc giảm đau (thuốc giảm đau) và được sử dụng để điều trị cơn đau.

Công dụng của Biragan

Biragan được sử dụng để điều trị nhiều bệnh như đau đầu, đau cơ, viêm khớp, đau lưng, đau răng, cảm lạnh và sốt. 

Thuốc làm giảm đau trong bệnh viêm khớp nhẹ nhưng không có tác dụng đối với tình trạng viêm và sưng cơ bản của khớp.

Cách hoạt động của thuốc Biragan

Paracetamol là một loại thuốc giảm đau (giảm đau) và chống nhiệt (hạ sốt). Nó hoạt động bằng cách ngăn chặn việc giải phóng một số sứ giả hóa học gây đau và sốt.

Liều dùng thuốc Biragan bao nhiêu?

Tùy theo từng trường hợp mà bác sĩ sẽ chỉ định liều dùng khác nhau. Bạn có thể tham khảo liều dùng sau:

Trẻ em trên 12 tuổi và người lớn: dùng từ 500mg đến 1g mỗi lần, dùng giãn cách từ 4 đến 6 giờ. Chú ý chỉ dùng tối đa 4000mg mỗi ngày.

Trẻ em từ 6 đến 11 tuổi: dùng từ 250mg đến 500 mg mỗi lần và cách nhau từ 4 đến 6 giờ.

Không khuyến khích dùng cho trẻ dưới 6 tuổi. Với trường hợp sử dụng cần có chỉ định của bác sĩ.

Xem thêm các bài viết liên quan: Thuốc Materazzi 50mg Eperison HCl: Công dụng và cách dùng

Quên liều thuốc Biragan

  • Nếu bạn quên một liều hãy uống ngay sau khi nhớ ra, nếu đã gần liều tiếp theo hãy bỏ qua liều đã quên. 
  • Không nên quên hai liều liên tiếp và tuyệt đối không dùng gấp đôi liều để bù lại lượng đã quên.
  • Gọi cho bác sĩ của bạn để được hướng dẫn nếu bạn bỏ lỡ nhiều hơn một liều thuốc.

Quá liều lượng của Biragan

Thuoc-Biragan-Paracetamol-Cong-dung-va-cach-dung
Biragan là thuốc giảm đau

Triệu chứng quá liều lượng của Biragan

Các dấu hiệu đầu tiên của quá liều paracetamol bao gồm chán ăn, buồn nôn, nôn, đau dạ dày, đổ mồ hôi và lú lẫn hoặc suy nhược. Các triệu chứng sau đó có thể bao gồm đau bụng trên, nước tiểu sẫm màu và vàng da hoặc tròng trắng mắt.

Xử lý khi quá liều lượng của Biragan

  • Tìm kiếm sự chăm sóc y tế ngay lập tức hoặc liên hệ với bác sĩ nếu nghi ngờ quá liều thuốc này.
  • Đem theo đơn thuốc và hộp thuốc cho bác sĩ xem.

Cách dùng thuốc Biragan

Hãy dùng thuốc chính xác theo quy định của bác sĩ. Làm theo tất cả các hướng dẫn trên nhãn thuốc của bạn và đọc tất cả các hướng dẫn sử dụng thuốc hoặc tờ hướng dẫn. Bác sĩ của bạn đôi khi có thể thay đổi liều lượng của bạn.

Hoà tan 1 viên trong 200 ml nước đun sôi để nguội. 

Uống thuốc sau khi đã hết sủi bọt và tan hoàn toàn.

Tác dụng phụ Biragan

Nhận trợ giúp y tế khẩn cấp nếu bạn có bất kỳ dấu hiệu nào sau đây của phản ứng dị ứng với paracetamol: nổi mề đay; khó thở; sưng mặt, môi, lưỡi hoặc cổ họng. Ngừng sử dụng thuốc này và gọi cho bác sĩ ngay nếu bạn gặp tác dụng phụ nghiêm trọng như:

  • Sốt thấp kèm theo buồn nôn, đau dạ dày và chán ăn.
  • Nước tiểu sẫm màu, phân màu đất sét.
  • Vàng da (vàng da hoặc mắt).

Đây không phải là danh sách đầy đủ các tác dụng phụ của paracetamol và những tác dụng phụ có thể xảy ra.

Lời khuyên an toàn khi dùng thuốc Biragan

  • Nên uống paracetamol với thức ăn hoặc sữa để ngăn ngừa đau bụng.
  • Uống theo liều lượng và thời gian do bác sĩ kê đơn. Sử dụng lâu dài có thể dẫn đến các biến chứng nghiêm trọng như chảy máu dạ dày và các vấn đề về thận.
  • Không dùng thuốc chữa khó tiêu (thuốc kháng axit) trong vòng 2 giờ sau khi dùng Paracetamol.
  • Tránh uống rượu trong khi dùng thuốc này vì nó có thể làm tăng nguy cơ mắc các bệnh về dạ dày.
  • Thông báo cho bác sĩ nếu bạn bị bệnh gan vì liều của bạn có thể cần được điều chỉnh.
  • Bác sĩ có thể thường xuyên theo dõi chức năng thận, chức năng gan và mức độ của các thành phần trong máu nếu bạn đang dùng thuốc này để điều trị lâu dài.

Tương tác thuốc Biragan

Thuoc-Biragan-Paracetamol-Cong-dung-va-cach-dung
Tương tác thuốc Biragan

Không nên dùng thuốc với một số loại thuốc khác như: thuốc chống đông, Phenothiazin, Barbiturat, Phenytoin, Carbamazepin… Vì có thể làm thay đổi hoạt động của thuốc, làm cho việc điều trị bệnh diễn biến theo chiều hướng xấu.

Để hạn chế điều này, nên thông báo cặn kẽ với bác sĩ về loại thuốc mà bạn đang dùng. Bao gồm các thuốc không kê toa, thảo dược, thuốc đông y hay thực phẩm chức năng.

Rượu bia, thuốc lá và các chất kích thích có thể làm thay đổi hoạt động của thuốc. Chính vì vậy bạn cũng nên hạn chế sử dụng ít nhất 3 ngày trước và sau khi sử dụng thuốc Biragan.

Lưu trữ thuốc Biragan ra sao?

  • Bảo quản ở nhiệt độ phòng được kiểm soát 15 ° – 30 ° C
  • Bảo vệ thuốc này khỏi ánh sáng và độ ẩm.
  • Không được dùng thuốc quá thời hạn sử dụng có ghi bên ngoài hộp thuốc.
  • Không được loại bỏ thuốc vào nước thải hoặc thùng rác thải gia đình. Hãy hỏi dược sĩ cách hủy bỏ những thuốc không dùng này. Điều này sẽ giúp bảo vệ môi trường.

Xem thêm các bài viết liên quan: Thuốc Pedonase: Công dụng và cách dùng

Thuốc Biragan giá bao nhiêu?

  • Giá bán của thuốc Biragan trên thị trường hiện nay có giá khoảng: 3.000vnđ/viên (Hộp 4 vỉ x 4 viên; 12 vỉ x 2 viên). Thuốc sẽ có sự dao động nhất định giữa các nhà thuốc, đại lý phân phối. Người dùng có thể tham khảo giá trực tiếp tại các nhà thuốc uy tín trên toàn quốc.

Thuốc Biragan mua ở đâu?

  • Để tham khảo mua thuốc Biragan ở đâu? Liên hệ 0901771516 (Zalo/ Facebook/ Viber/ Whatsapp) hoặc Bình Luận bên dưới, chúng tôi sẽ giải đáp mọi thắc mắc.

** Chú ý: Thông tin bài viết về thuốc Biragan được tổng hợp bởi Nguồn uy tín ThuocDacTri247 Health News với mục đích chia sẻ kiến thức mang tính chất tham khảo, người bệnh không được tự ý sử dụng thuốc, mọi thông tin sử dụng thuốc phải theo chỉ định bác sỹ chuyên môn.

**Website Thuocdactri247.com: Không bán lẻ dược phẩm, mọi thông tin trên website bao gồm: văn bản, hình ảnh, âm thanh hoặc các định dạng khác được tạo ra chỉ nhằm mục đích cung cấp thông tin cho quý đọc giả tham khảo các thông tin về bệnh. Chúng tôi không hoạt động bán lẻ dược phẩm dưới bất kỳ hình thức nào trên Website.

Bác sĩ: Võ Mộng Thoa


Nguồn Tham Khảo

    1. Paracetamol: View Uses, Side Effects and Medicines https://www.1mg.com/generics/paracetamol-210459. Truy cập ngày 30/10/2020.
    2. Paracetamol – wikipedia https://en.wikipedia.org/wiki/Paracetamol. Truy cập ngày 30/10/2020.

      Last Updated on 06/01/2022 by Võ Mộng Thoa

      5/5 - (1 bình chọn)

      BÌNH LUẬN

      Please enter your comment!
      Please enter your name here