Paracetamol (acetaminophen 500mg): Thuốc giảm đau, hạ sốt

0
211

Paracetamol là loại thuốc cơ bản trong điều trị các cơn đau từ nhẹ đến trung bình, và trong trường hợp cần hạ sốt. Thuốc được sử dụng cho cả người lớn, trẻ em và phụ nữ có thai, là thuốc giảm đau hạ sốt được cho là khá an toàn. Để tìm hiểu sâu hơn về công dụng, liều dùng, cách dùng thuốc và một số thông tin khác. Mời quý bạn đọc xem thêm nội dung chi tiết bên dưới

Nội Dung Bài Viết

Paracetamol là thuốc gì?

  • Công dụng thuốc paracetamol (acetaminophen) là để giảm đau và giảm sốt, Được sử dụng để giảm đau nhẹ đến trung bình.
  • Thuốc được sử dụng để điều trị nhiều tình trạng như đau đầu, đau cơ, viêm khớp, đau lưng, đau răng, cảm lạnh và sốt. Làm giảm đau trong viêm khớp nhẹ nhưng không có tác dụng đối với viêm và sưng khớp bên dưới.

Thông tin thuốc Paracetamol

  • Thành phần: Paracetamol 500mg, Tá dược vừa đủ 1 viên
  • Quy cách đóng gói: Hộp 5 vỉ x 10 viên 
  • Xuất xứ thương hiệu: Việt Nam 
  • Nhà sản xuất: Mediplantex
  • Loại thuốc: Thuốc giảm đau
  • Được dùng cho: Đau và sốt (nhiệt độ cao) ở người lớn và trẻ em
  • Tên gọi khác: Acetaminophen (ở Mỹ); Alvedon®; Calpol®; Disprol®; Hedex®; Mandanol®; Medinol®; Panadol®

Các dạng paracetamol khác nhau

  • Thuốc loại này có sẵn rộng rãi dưới dạng viên nén và viên nang.
  • Đối với những người cảm thấy khó nuốt viên thuốc hoặc viên nang, và chúng cũng có sẵn dưới dạng xi-rô hoặc dạng viên hòa tan hòa tan trong nước để làm thức uống.
  • Các dạng như: Máy nén bao phim, viên nang, viên thuốc hòa tan, viên thuốc ‘tan trong miệng’, chất lỏng uống, dung dịch treo, thuốc đạn và thuốc tiêm

Các loại hàm lượng paracetamol

  • Viên nén, dạng uống: 325mg, 500mg.
  • Gel, dạng uống: 500mg.
  • Dung dịch, dạng uống: 160 mg/5 ml (120ml, 473ml); 500 mg/5 ml (240ml).
  • Siro, dạng uống: biệt dược Triaminic® cho trẻ nhỏ dùng giảm đau hạ sốt: 160 mg/5ml (118ml)

Trước khi dùng thuốc cần lưu ý gì?

cong dung thuoc paracetamol la gi, mua thuoc paracetamol o dau
Nên nói chuyện với bác sĩ hoặc dược sĩ của bạn trước khi dùng thuốc Paracetamol

Nói chuyện với bác sĩ hoặc dược sĩ trước khi bạn bắt đầu dùng thuốc nếu:

  • Bạn đang mang thai hoặc cho con bú. Điều này là do, trong khi bạn đang mong đợi hoặc cho em bé ăn, bạn chỉ nên dùng thuốc theo khuyến nghị của bác sĩ.
  • Bạn có một vấn đề nghiêm trọng với cách thức hoạt động của gan, hoặc nếu bạn thường xuyên uống một lượng lớn rượu.
  • Bạn đang dùng thuốc theo chỉ định của bác sĩ.
  • Bạn đã từng có một phản ứng dị ứng với một loại thuốc.

Chỉ định thuốc Paracetamol

  • Thuốc được dùng làm thuốc giảm đau và hạ sốt từ nhẹ đến vừa.
  • Hạ sốt: Do mọi nguyên nhân gây sốt (kể cả trong trường hợp có chống chỉ định với Aspirin)
  • Giảm đau: Giảm đau tạm thời trong các trường hợp đau do các nguyên nhân khác nhau: Đau đầu, đau bụng kinh, đau răng, đau nhức hệ sương cơ,…

Trước khi dùng paracetamol thuốc

Hầu hết mọi người có thể dùng thuốc này mà không gặp vấn đề gì, nhưng để chắc chắn rằng đó là phương pháp điều trị phù hợp với bạn, hãy nói chuyện với bác sĩ hoặc dược sĩ trước khi bạn bắt đầu dùng thuốc nếu:

  • Bạn đang mang thai hoặc cho con bú. Điều này là do, trong khi bạn đang mong đợi hoặc cho em bé ăn, bạn chỉ nên dùng thuốc theo khuyến nghị của bác sĩ.
  • Bạn có một vấn đề nghiêm trọng với cách thức hoạt động của gan, hoặc nếu bạn thường xuyên uống một lượng lớn rượu.
  • Bạn đang dùng thuốc theo chỉ định của bác sĩ.
  • Bạn đã từng có một phản ứng dị ứng với một loại thuốc.

Chống chỉ định thuốc Paracetamol

  • Người bệnh quá mẫn với thuốc.
  • Người bệnh thiếu hụt glucose-6-phosphat dehydrogenase
  • Người bệnh nhiều lần thiếu máu hoặc có bệnh nghiêm trọng về tim, phổi, thận, gan.

Liều dùng thuốc Paracetamol

1. Liều Paracetamol cho người lớn khi bị sốt, giảm đau

  • Hướng dẫn về liều dùng chung: 325 đến 650 mg mỗi 4 đến 6 giờ hoặc 1000 mg mỗi 6 đến 8 giờ bằng miệng hoặc trực tràng.
  • Paracetamol viên 500mg: Hai viên 500 mg uống mỗi 4 đến 6 giờ

2. Liều trẻ em thông thường cho sốt, giảm đau

Uống hoặc trực tràng:

  • Nếu <= 1 tháng: 10 đến 15 mg / kg / liều mỗi 6 đến 8 giờ khi cần thiết.
  • Nếu > 1 tháng đến 12 tuổi: 10 đến 15 mg / kg / liều cứ sau 4 đến 6 giờ khi cần thiết (Tối đa: 5 liều trong 24 giờ)

Sốt:

  • Nếu 4 tháng đến 9 năm: Liều ban đầu: 30 mg / kg (Báo cáo bởi một nghiên cứu (n = 121) để giảm sốt hiệu quả hơn liều duy trì 15 mg / kg mà không có sự khác biệt về dung nạp lâm sàng.)
  • Nếu > = 12 năm: 325 đến 650 mg cứ sau 4 đến 6 giờ hoặc 1000 mg cứ sau 6 đến 8 giờ

Quên dùng liều thuốc paracetamol

  • Nếu bạn dùng thuốc thường xuyên và bỏ lỡ một liều, hãy uống ngay khi nhớ ra. Tuy nhiên, bỏ qua liều đã quên nếu gần đến giờ cho liều tiếp theo của bạn.
  • Không bao giờ dùng liều gấp đôi. Đừng dùng thêm một liều để bù cho một lần bỏ lỡ.
  • Nếu bạn quên liều thường xuyên, có thể giúp đặt báo thức để nhắc nhở bạn. Bạn cũng có thể nhờ dược sĩ tư vấn về những cách khác để giúp bạn nhớ uống thuốc.

Quá liều thuốc paracetamol

1. Ngộ độc Paracetamol có thể xảy ra nào?

  • Khoảng cách uống thuốc quá ngắn.
  • Uống nhiều loại thuốc có chứa thuốc này.
  • Sử dụng thuốc trong thời gian dài.
  • Uống liều quá cao: Trẻ em uống 150mg/kg/ngày và khi có bệnh lý về gan thì chỉ cần uống 100mg/kg là có thể bị ngộ độc. Người lớn uống 6- 10g/ 24 giờ, khi chức năng gan yếu thì khoảng 3- 4g.

2. Triệu chứng khi quá liều thuốc Paracetamol

  • Các dấu hiệu đầu tiên của quá liều thuốc bao gồm chán ăn, buồn nôn, nôn, đau dạ dày, đổ mồ hôi và nhầm lẫn hoặc yếu.
  • Các triệu chứng sau này có thể bao gồm đau ở dạ dày trên, nước tiểu sẫm màu và vàng da hoặc tròng trắng mắt.

3. Xử trí khi quá liều thuốc Paracetamol

  • Cần chuyển ngay bệnh nhân đến bệnh viện để điều trị càng sớm càng tốt, có thể sử dụng các thuốc giải độc đặc hiệu của thuốc như N-acetylcystein tĩnh mạch hoặc đường uống, nếu có thể trước giờ thứ mười.

Ngừng sử dụng paracetamol

  • Vẫn bị sốt sau 3 ngày sử dụng;
  • Vẫn bị đau sau 7 ngày sử dụng (hoặc 5 ngày nếu điều trị cho trẻ);
  • Bị phát ban da, đau đầu liên tục hoặc đỏ hoặc sưng; hoặc là
  • Nếu các triệu chứng của bạn trở nên tồi tệ hơn, hoặc nếu bạn có bất kỳ triệu chứng mới.

Cách uống paracetamol

lieu dung thuoc paracetamol bao nhieu, gia thuoc paracetamol bao nhieu
Dùng thuốc theo chỉ định bác sĩ, đọc thêm tờ hướng dẫn sử dụng để biết thêm thông tin
  • Trước khi dùng thuốc paracetamol, hãy đọc tờ thông tin in của nhà sản xuất từ ​​bên trong hộp thuốc của bạn.
  • Bạn có thể uống trước hoặc sau khi ăn, sử dụng thuốc đúng theo chỉ dẫn trên nhãn hoặc theo chỉ định của bác sĩ.

Tác dụng phụ thuốc Paracetamol

Gọi cho bác sĩ của bạn nếu:

  • Bạn bị nổi mẩn da có thể bao gồm ngứa, đỏ, sưng, phồng rộp hoặc bong tróc da
  • Bạn đang khò khè
  • Bạn bị đau ở ngực hoặc cổ họng
  • Bạn khó thở hoặc nói chuyện
  • Miệng, mặt, môi, lưỡi hoặc cổ họng của bạn bắt đầu sưng
  • Bạn có thể bị dị ứng nghiêm trọng và có thể cần điều trị ngay tại bệnh viện.

***Thuốc giảm đau hạ sốt Paracetamol rất hiếm khi gây ra tác dụng phụ nếu bạn dùng đúng liều. Trong một số ít trường hợp, có thể có phản ứng dị ứng nghiêm trọng ( sốc phản vệ ) với thuốc.

Tương tác thuốc paracetamol với các loại thuốc khác

paracetamol acetaminophen 500mg la gi
Thuốc có thể tương tác với một số loại thuốc, tham khảo ý kiến bác sĩ trước khi dùng thuốc

Thuốc này không phù hợp với một số người. Nói chuyện với bác sĩ của bạn nếu bạn dùng:

  • Warfarin làm loãng máu – thuốc này có thể làm tăng nguy cơ chảy máu nếu bạn dùng thường xuyên
  • Thuốc chữa động kinh
  • Thuốc điều trị bệnh lao (TB)

Dùng với các thuốc giảm đau khác:

  • Uống thuốc an toàn với các loại thuốc giảm đau khác không chứa paracetamol, chẳng hạn như ibuprofen , aspirin và codeine.
  • Không dùng cùng với các loại thuốc khác có chứa paracetamol. Nếu bạn dùng 2 loại thuốc khác nhau có chứa cùng thành phần àny, sẽ có nguy cơ quá liều.

***Trước khi dùng bất kỳ loại thuốc nào khác, hãy kiểm tra nhãn để xem chúng có chứa thuốc này hay không. Uống thuốc này an toàn với hầu hết các loại thuốc theo toa, kể cả kháng sinh.

Cách bảo quản thuốc Paracetamol

  • Giữ tất cả các loại thuốc xa tầm tay và tầm nhìn của trẻ em.
  • Lưu trữ ở nơi khô ráo, thoáng mát, tránh xa nhiệt và ánh sáng trực tiếp.

Giá thuốc Paracetamol bao nhiêu?

  • Thuốc hạ sốt, giảm đau thuốc Paracetamol 500mg (5 vỉ x 10 viên/hộp) có giá tham khảo từ các nhà thuốc là 32,500VND/Hộp…

Mua thuốc Paracetamol ở đâu?

  • Thuốc hiện được bán trên các cửa hàng thuốc tây, kiểm tra nhãn mác thuốc, kiểm tra hạn sử dụng.

Câu hỏi thường gặp khi dùng thuốc Paracetamol

Câu 1: Trong bao lâu thuốc Paracetamol sẽ có tác dụng?

Tác dụng giảm đau của thuốc này có hiệu quả trong 30-60 phút khi thuốc. Ảnh hưởng của thuốc kéo dài trong 3-4 giờ.

Câu 2: Paracetamol hoạt động như thế nào?

Loại thuốc này dường như hoạt động bằng cách chặn các sứ giả hóa học trong não cho chúng ta biết chúng ta bị đau.

Thuốc cũng làm giảm sốt bằng cách tác động đến các sứ giả hóa học trong một khu vực của não điều chỉnh nhiệt độ cơ thể.

Câu 3: Paracetamol có tốt hơn ibuprofen không?

Loại thuốc bạn cần để điều trị cơn đau của bạn phụ thuộc vào loại đau bạn có .

Paracetamol và ibuprofen hoạt động theo những cách khác nhau. Vì vậy, thuốc này tốt hơn ibuprofen cho một số loại đau.

Thuốc thường tốt nhất cho hầu hết các loại đau, bao gồm đau đầu và đau dạ dày.

Ibuprofen có thể tốt hơn cho đau thời gian hoặc đau răng . Một số người tìm thấy ibuprofen tốt hơn thuốc này khi bị đau lưng.

Câu 4: Nếu paracetamol không có tác dụng thì sao?

Nếu thuốc không hoạt động, có những loại thuốc giảm đau khác bạn có thể thử, bao gồm: ibuprofen, codein, aspirin.

Thuốc giảm đau giống Ibuprofen và ibuprofen đôi khi có sẵn dưới dạng kem hoặc gel mà bạn chà lên phần cơ thể đau đớn.

Câu 5: Tôi có thể dùng paracetamol trong một thời gian dài không?

Uống thuốc này thường xuyên trong nhiều năm miễn là bạn không dùng nhiều hơn liều lượng khuyến cáo.

Câu 6: Paracetamol sẽ ảnh hưởng đến khả năng sinh sản của tôi?

Không có bằng chứng chắc chắn nào cho thấy dùng thuốc sẽ làm giảm khả năng sinh sản ở cả nam và nữ.

Câu 7: Paracetamol sẽ ảnh hưởng đến biện pháp tránh thai của tôi?

Thuốc không ảnh hưởng đến bất kỳ loại biện pháp tránh thai nào, kể cả thuốc tránh thai hoặc thuốc tránh thai khẩn cấp.

Câu 8: Tôi có thể uống rượu với khi đang dùng paracetamol không?

Uống một lượng nhỏ rượu trong khi dùng thuốc này thường an toàn. Cố gắng tuân thủ các hướng dẫn được khuyến nghị không quá 14 đơn vị rượu mỗi tuần. Một ly rượu tiêu chuẩn (175ml) là 2 đơn vị. Một lít rượu bia hoặc bia thường là 2 đến 3 đơn vị rượu.

Có thể không an toàn cho bạn khi uống rượu với thuốc này nếu bạn có một số tình trạng sức khỏe, chẳng hạn như các vấn đề về gan.

Kiểm tra tờ rơi trong gói thuốc của bạn để tìm hiểu xem có an toàn khi uống rượu khi dùng thuốc này hay không.

Câu 9: Có thực phẩm hay đồ uống nào tôi cần tránh không?

Bạn có thể ăn và uống bình thường trong khi dùng thuốc.

Bạn có thể uống thuốc này một cách an toàn (nhưng không phải ibuprofen) khi bụng đói.

***Chú ý: Thông tin bài viết trên đây về thuốc Paracetamol liên quan đến tác dụng của thuốc và cách sử dụng với mục đích chia sẻ kiến thức, giới thiệu các thông tin về thuốc để cán bộ y tế và bệnh nhân tham khảo. Tùy vào từng trường hợp và cơ địa sẽ có toa thuốc và cách điều trị riêng. Người bệnh không được tự ý sử dụng thuốc, mọi thông tin sử dụng thuốc phải theo chỉ định bác sỹ chuyên môn. Chúc bạn đọc luôn khỏe mạnh!

Xem thêm bài viết liên quan


Nguồn tham khảo

    Ngày Cập Nhật

BÌNH LUẬN

Please enter your comment!
Please enter your name here